Bỏ qua điều hướng
•

VinFast tại CCA 2026: Ba mẫu xe thắng giải, phủ sóng mọi phân khúc

VinFast tại CCA 2026: Ba mẫu xe thắng giải, phủ sóng mọi phân khúc
Nguồn ảnh: Tuổi Trẻ

Tại CCA 2026, VinFast là thương hiệu được vinh danh nhiều nhất với ba mẫu xe chiến thắng. Đáng chú ý, ba giải thưởng không tập trung vào một phân khúc mà trải rộng trên những nhóm khách hàng có nhu cầu và khả năng chi trả khác nhau.

VinFast xuất sắc được vinh danh tại CCA 2026 - Ảnh: DNCC

Ba giải thưởng - ba phong cách riêng biệt

VinFast VF3 tiếp tục giành giải Xe Gen Z của năm với 3,74 điểm chung cuộc. Mẫu xe điện cỡ nhỏ nhận 3,2 điểm từ Hội đồng Thẩm định chuyên môn và đạt tối đa 5 điểm từ bình chọn cộng đồng. Kết quả này phần nào phản ánh đúng cách VF3 đang tiếp cận nhóm khách hàng trẻ.

Với giá từ 285 triệu đồng cho bản Eco và 296 triệu đồng cho bản Plus, VF3 nằm trong nhóm ô tô dễ tiếp cận trên thị trường. Thiết kế nhỏ gọn phù hợp việc đi lại trong đô thị, trong khi kiểu dáng vuông vức và khả năng cá nhân hóa giúp VF3 dễ tiếp cận khách hàng trẻ tuổi.

Tầm hoạt động hơn 210km mỗi lần sạc không hướng tới những hành trình dài liên tục nhưng đủ cho nhu cầu đi học, đi làm và di chuyển hằng ngày.

VinFast VF3 đạt giải Xe Gen Z của năm - Ảnh: DNCC

Nếu VF3 phục vụ nhu cầu sở hữu ô tô cá nhân của người trẻ, Limo Green lại được phát triển rõ nét cho bài toán kinh doanh vận tải. Mẫu MPV điện giành giải Xe dịch vụ cho hành khách của năm với 4,35 điểm, trong đó điểm Hội đồng đạt 4,5, cao nhất hạng mục.

VinFast Limo Green có giá từ 699 triệu đồng, chiều dài cơ sở 2.840 mm và cấu hình 7 chỗ. Mô-tơ điện công suất 150kW kết hợp pin 60,13kWh cho phạm vi di chuyển công bố 450km theo chuẩn NEDC.

TIN LIÊN QUAN

Xe hỗ trợ sạc nhanh từ 10% lên 70% trong khoảng 30 phút. Đây đều là những thông số có ý nghĩa trực tiếp với người chạy dịch vụ, khi chiếc xe cần vừa đủ rộng cho hành khách, vừa hạn chế thời gian dừng sạc trong ngày.

Theo Ông Vũ Tấn Công - Cựu Tổng thư ký VAMA và là thành viên Hội đồng Thẩm định chuyên môn CCA 2026, VinFast Limo Green hội tụ nhiều ưu điểm phù hợp cho một chiếc xe dịch vụ. Thứ nhất là không gian rộng rãi, chỗ ngồi thoải mái. Thứ hai là xe vận hành êm ái, không có mùi xăng và mang lại cảm giác dễ chịu khi di chuyển.

Ở phân khúc cao hơn, VinFast VF8 thế hệ mới thắng giải Xe thuần điện mới của năm với 4,02 điểm. VF8 có giá từ 899 triệu đồng, phạm vi hoạt động khoảng 500km mỗi lần sạc và khả năng sạc từ 10% lên 70% trong chưa đầy 30 phút.

Mẫu SUV cỡ D dài 4.701 mm, chiều dài cơ sở 2.840 mm, sử dụng hệ thống giảm chấn chọn lọc tần số FSD và có các công nghệ hỗ trợ lái như kiểm soát hành trình thích ứng, hỗ trợ giữ làn, cảnh báo điểm mù và camera 360 độ.

Gian hàng VinFast tại VIMS luôn trong tình trạng đông khách tham quan - Ảnh: DNCC

Độ phủ sản phẩm phía sau ba giải thưởng

Bên cạnh ba mẫu xe thắng giải, dấu ấn của VinFast tại CCA 2026 còn hiện diện rộng hơn ở danh sách đề cử. VF5 góp mặt trong Top 5 xe gia đình dưới 600 triệu đồng. Ở hạng mục xe cho phái nữ có VF2, VF3 và VF5. Trong khi nhóm xe thuần điện mới có cả VF2 và VF8.

Điều này đặt các sản phẩm của hãng vào nhiều bối cảnh sử dụng thực tế, từ người mua xe lần đầu, gia đình trẻ đến khách hàng cần xe chạy dịch vụ hoặc muốn chuyển sang một mẫu SUV điện lớn hơn.

Đây cũng là cách tiếp cận phù hợp với tiêu chí của CCA khi giải thưởng được xây dựng dựa trên mức độ phù hợp với từng chân dung và nhu cầu người dùng. Sự hiện diện của thương hiệu còn được thể hiện tại không gian VIMS 2026 diễn ra cùng dịp.

VinFast là một trong bốn hãng có khu vực trưng bày và lái thử riêng. VF Wild trở thành mẫu xe thu hút nhiều khách xem và chụp ảnh, trong khi VF2 và VF8 thế hệ mới cũng được đưa vào hoạt động trải nghiệm. Toàn triển lãm ghi nhận hơn 2.000 lượt đăng ký lái thử trong hai ngày.

Bên cạnh các mẫu xe được vinh danh, chương trình "Đổi xăng lấy điện" của VinFast cũng lọt Top 5 sự kiện ngành xe 2026. Theo d với 33.842 lượt bình chọn. Hoạt động này cho phép người dùng định giá xe đang sử dụng, tìm hiểu phương tiện điện, đổi xe và trải nghiệm sản phẩm tại cùng một điểm.

Ba giải thưởng tại CCA 2026 là kết quả dễ nhìn thấy nhất, nhưng phía sau đó là một dải sản phẩm thể hiện rõ dấn ấn của hãng khi len lỏi vào từng nhu cầu của người dùng. Từ người trẻ mua chiếc ô tô đầu tiên, tài xế kinh doanh dịch vụ đến gia đình lựa chọn SUV điện, VinFast đang cho thấy độ phủ ngày càng rõ nét trong đời sống sử dụng xe tại Việt Nam.

VinFast tại CCA 2026: Ba mẫu xe thắng giải, phủ sóng mọi phân khúc - Ảnh 7.Tin tức giá xe: VinFast VF 5 giá thực tế còn từ dưới 400 triệu, gây áp lực cho Morning, i10

Mức giá dưới 400 triệu đồng của VinFast VF 5 chỉ áp dụng cho khách hàng đáp ứng những điều kiện nhất định của hãng.

Tại sự kiện Car Choice Awards 2026, VinFast trở thành tâm điểm khi sở hữu ba mẫu xe chiến thắng ở các hạng mục riêng biệt. Thành tích này cho thấy bước tiến rõ nét trong chiến lược định vị sản phẩm theo từng nhóm người dùng cụ thể. Các giải thưởng phản ánh sự phân hóa chính xác từ nhu cầu sở hữu cá nhân ban đầu cho đến khai thác thương mại và trải nghiệm phân khúc cao hơn. Ở nhóm khách hàng trẻ, mẫu xe điện mini VF3 giành giải Xe Gen Z của năm với 3,74 điểm chung cuộc nhờ mức giá khởi điểm từ 285 triệu đồng cùng tầm vận hành hơn 210 km mỗi lần sạc. Đối với lĩnh vực vận tải hành khách, Limo Green xuất sắc đạt 4,35 điểm để nhận giải Xe dịch vụ của năm nhờ cấu hình 7 chỗ rộng rãi, công suất 150 kW và quãng đường di chuyển 450 km. Trong khi đó, mẫu SUV cỡ D VF8 thế hệ mới chiến thắng hạng mục Xe thuần điện mới của năm với 4,02 điểm, nổi bật qua tầm hoạt động 500 km và trang bị hệ thống giảm chấn FSD hiện đại. Dấu ấn của thương hiệu còn được củng cố khi nhiều dòng xe khác như VF2 và VF5 liên tục xuất hiện trong các bảng đề cử xe gia đình và xe cho phái nữ. Việc phủ kín các phân khúc trọng yếu khẳng định năng lực tối ưu hóa danh mục sản phẩm của hãng xe Việt trước những đòi hỏi đa dạng của thị trường. Hệ sinh thái hoàn chỉnh này mang lại lợi thế cạnh tranh dài hạn khi đáp ứng trọn vẹn cả khả năng chi trả lẫn mục đích vận hành thực tế.
amung